Juyin Mulki Na Ci Gaba A Benin Republic, Sojoji Sun Kai Hari Gidan Shugaba Talon, Sun Kwace Talabijin Na Ƙasa.


Rikici mai tsanani ya barke a safiyar Lahadi, 7 ga Disamba 2025, a ƙasar Benin Republic bayan rahotanni sun tabbatar da cewa wani rukuni na sojoji ya kai hari gidan shugaban ƙasar, Patrice Talon, da ke unguwar Le Guézo a Cotonou.

Wani fitaccen gidan labarai na yankin, TchadOne, ya bayar da rahoton cewa harin ya samu jagoranci ne daga Lieutenant Colonel Pascal Tigri, wanda ake zargin shi ke jagorantar yunkurin hambarar da gwamnatin Talon.

Bayan harin, sojoji sun mamaye gidan talabijin na ƙasa. Daga bisani, Lt. Col. Tigri ya bayyana kai tsaye a talabijin yana ayyana kansa a matsayin:
“Shugaban Kwamitin Sake Tsarin Mulki na Soji.”

Halalcin Birnin Cotonou Ya Ƙara Lalacewa

Mutanen Cotonou sun wayi gari cikin tashin hankali saboda:

Sojoji sun mamaye muhimman wurare

An ji motsin manyan motocin yaƙi

Gidan talabijin na hannun sojoji

Gwamnati bata fitar da wata sanarwa ba

Ba a san inda Shugaba Talon yake ba


Har yanzu babu wata takamaiman magana daga gwamnatin Benin ko rundunar soji kan lamarin.

Jerin Rikice-Rikice A Yammacin Afrika Ya Ƙara Tsananta

Wannan yunkurin juyin mulki ya kara tabbacin cewa Yammacin Afrika na cigaba da fuskantar mummunan koma baya wajen dimokuraɗiyya. A 'yan shekarun nan muka sha gani:

Mali (2020, 2021, da yunkuri a 2025)

Burkina Faso (2022, da yunkuri a Afrilu 2025)

Guinea-Bissau (juyin mulki 2025)

Nijar (2023)

Kungiyoyi irin su ECOWAS suna fargabar abin da wannan zai iya haifarwa ga zaman lafiya da kasuwanci a yankin.

Lamarin na Benin har yanzu yana ci gaba.
Za mu ci gaba da kawo muku bayanai.

Zeeshan Amar 
GW Hausa 


Popular posts from this blog

Malema Ya Nemi Shugaban Ɗaya, Kuɗi Ɗaya Da Afirka Ba Tare Da Iyaka Ba

Uganda: Zaben ‘Yan Uwa a Majalisar Dokoki Na Kara Karbuwa Al’umma Sun Mayar da Siyasa Gado?